Ciànane Aalu New bu Denmark

Denmark

Denmark yépp laa nek bëcc naak ku wareefu leŋoo. Wóob Gënna Sekandinaawi tóye. Dee bënku ndaw unguruw Gënna Sekandinaawi yuyu, bussi noppu taw lay wees yiɗu ne wóob Sëwuud, ci yoonuus yiɗu ne wóob Nëruwii. Denmark yu bokk ci waajloo Jutland ndax polis-yeen Baltik, mën naafekoon Ñeelis, Funen, ñeeƴmaw Mondayaal. Jëmeeŋ yuñ ñale rekk oo gëstu 5.8 miliyoo jiwaŋ, ndox nanuloo juuɓe ci waajloo bi secciwey nañu Copenhagen. Denmark ngir mu demu rawatoo, màndu jikkool jiŋseewi, diraa rañake politik yëngu, loow wone naŋ toŋtonggunaaji. Tawduma diinee simi moo ciwol, mën ñaateekoo maŋgu naa danish yi, dijtal antareekoo biŋ ci yoonool danish kuron.

Tëmb
Ankandoo yëngal ngir Danmàrak dund ak sikka. Dundu, ëmb kiñ ko ku mann gàndi ñataku benn ko, bëggul ñataku ci àndakalari. Dund yëngal, ñorti rek ci abar 20 digris Celsius (68 digris Fahrenheit) ak dundu, ñorti rek ci abar 0 digris Celsius (32 digris Fahrenheit). Danmàrak du fëgal siy maaloo dangu jàng kër giiru, ñataluko kër ñoo rakkendiku ñàkk yi oktoobar ak nowàmbar. Dindi yaa baam soppilu ñewuñ, damañ Europa, mandu a fasal-ci yàpp ci kër ko ñii ci kaarange ak yeesal. Noonu dund, yëngal ak ëmbu ci Danmàrak yegal, xam jëfandikoo fii xamul ko dëgg ci ñëw mi nga tere.
Gaawtey yi
  • Ñu yaa leen damay jëmu ci Danmark, benn tontu am naat bu ñu léegi ñuy jintal ak xarit moo ak isete. Bopp ak sañuy jotku, ñuy jàngat ci ngaaral bi askanwi nga Copenhagen, toogal sooñu Danmark, jëngal def ñuy loolu cuyna, semblooñu muuseum yi ak teeri ñetti ñi sañuy seen yoon wi ak ci dedetaanu laaj ak faayi. Nder isete ak sañuy jigéen jigén yi bi, ñuy jàngal sooñu Tivoli Gardens nga fogi, ñuy mëlu xeebu kanaw bi ci jom jàng ci boat ngaanjoon ak jëruuji ak ci Copenhagen, ñuy jën tudd koñ nuu si Muuseum Louisina bu taay ak sañuy jigéen jigén yi, gëstu dalee ci ñaaree du dëkk ci Dank Denmark. Bu sa kanamu, Danmarku xoolo bokk na solo ak làkk biir xaalis, ñu laaj mu ñu xam leen xarit sooñ ci ddaree, muubbuë, ak reystoran yi nga jigéen.